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Dar es Salaam
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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema
kuwa Mpango Mahsusi wa Kitaifa kuhusu Nishati (National Energy Compact) uliozinduliwa
leo unalenga kuiwezeseha Tanzania kuunganisha umeme kwa kaya milioni 8.3 zaidi ifikapo
mwaka 2030.

Rais Dkt. Samia ameyasema hayo wakati wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa Afrika
kuhusu Nishati uliofanyika leo katika Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa Julius

Nyerere.

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano huo uliohudhuriwa na Wakuu wa Nchi na Serikali
kutoka Burundi, Botswana, Congo, Comoros, Djibouti, Ethiopia, Gabon, Ghana, Guinea
Bissau, Kenya, Lesotho, Liberia, Libya, Madagascar, Malawi, Mauritania, Nigeria, Sierra

Leone, Somalia na Zambia.

Vile vile, mkutano huo umehudhuriwa pia na Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na Serikali,
Wakuu wa Mashirika ya Fedha ya Kimataifa, Mashirika ya Kimataifa, Sekta Binafsi na Asasi
za Kiraia kwa lengo la kuongeza kasi ya usambazaji umeme barani Afrika ili

kuwaunganisha watu milioni 300 na umeme katika kipindi cha miaka mitano ijayo.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa kwa kutoa kipaumbele katika upatikanaji wa nishati ya
umeme, mkutano huo ulioandaliwa kwa ushirikiano na Benki ya Dunia na Benki ya
Maendeleo ya Afrika utawezesha kuleta mageuzi ya kiuchumi, kukua kwa viwanda,

kupunguza umaskini na kuimarisha ustawi wa watu.
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Mkutano huo umefanikiwa kupata ahadi za ufadhili wa Dola za Marekani Bilioni 40 kutoka
Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa ajili ya kuwezesha usambazaji wa
umeme barani Afrika. Aidha, jumla ya nchi za Afrika 12 zimeingia kwenye Mipango
Mahsusi wa Kitaifa kuhusu Nishati.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa kupitia Mpango Mahsusi kuhusu Nishati, Tanzania
inakusudia kuvutia mitaji na uwekezaji zaidi itakayowezesha kuongeza uzalishaji wa
umeme nchini na kukukamilisha kuunganisha Mtandao wa Umeme wa Tanzania na nchi

jirani ili kuwezesha biashara ya kuuza na kununua nishati hiyo.

Mpango huo utawezesha Serikali kukamilisha usambazaji umeme katika Vitongoji vyote
64,359 nchini ifikapo 2030. Vilevile, Mpango huo utapandisha kiwango cha uunganishaji
wa umeme kutoka 46% ya sasa hadi kufikia 75%.

Vilevile, Rais Dkt. Samia ambaye amekuwa kinara wa matumizi ya nishati safi ya kupikia
ameweka bayana kuwa Mpango huo wa Nishati pia utasaidia kuongeza upatikanaji wa

nishati safi ya kupikia, ikiwemo gesi asilia na majiko banifu.
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Sharifa B. Nyanga
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu
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